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  YALIYOMO   UK 

“UMASKINI WA MAWAZO NI MKUBWWA KULIKO UMASKINI 

WOWOTE” J. K. NYERERE 

Ni kweli ni heri mtu ukose fedha kuliko mawazo, mawazo ndo 

msingi wa utajiri, jamii yeyote yenye kutumia mawazo yao vizuri 

na kukifanyia kazi kile wanachokiwaza kiufasaha mara zote 

ufanikiwa katika shughuli zao. 

Wanafalsafa mbalimbali wamehsawahi kuongea kwamba “...ili 

uweze kuendelea yakupasa kujikomboa katika utumwa wa kifikra..” 

Waliona mbali, kuna binadamu wanakuwa na mawazo mgando na 

maranyingi hawapendi kujiongeza kimawazo wala mtazamo kila 

kitu kwao ni kigumu wanaishia kulaumu waliowapa dhamana ya 

kuwaongoza, ni kweli wapo viongozi wanaokosea sana majukumu 

yao lakini ushawahi kujiuliza mara ngapi uliwakosoa na kuwaone-

sha njia mbadala ya kufanya, tuachane na hilo. 

Tanzania ya sasa inakadiriwa kuwa na tabaka la vijana linalofikia 

zaidi ya 60% ya Watanzania wote, na wengi wao ni waathirika 

kama si kukosa elimu basi wana elimu ila ajira hawana, kwangu 

mimi ajira ni nini?..ajira ni kazi yeyote halali inayoweza ku-

kuingizia kipato. Vijana wenzangu tuamke na kuchangamkia fursa 

zilizopo ili kukabiliana na changamoto za maisha, kuna mambo 

mengi ya kufanya ili kujiongezea kipato na mwishowe kuanzisha 

biashara kubwa na yenye tija, lakini hivi vyote haviwezi kukamilika 

kama hutaweza kutumia Mawazo yako vizuri na kujenga taswira ya 

mradi unaothubutu kuufanya. 

Kwa mfano sasa hivi kuna fursa nyingi za kuweza kuandaa mtaji 

wa biashara kama tu una malengo mazuri katika mawazo yako, 

mfano mzuri ni “VICOBA” (Village Community Bank) ambapo 

unaweza kujiunga kwa lengo la kupata mtaji, ukifanikiwa kupata 

mtaji unaanzisha biashara ambapo hapo sasa unatakiwa kuzingatia 

mambo muhimu yafuatayo; 

Kuweka akiba, kuwa na nidhamu ya fedha, kupunguza matumizi 

yasiyo ya lazima na kuweka kumbukumbu ya mapato na matumizi, 

ukizingatia hayo utafanikiwa katika wazo lako la biashara. 

Hayati Mwalimu Nyerere aliona mbali kwa kusema hayo maneno. 

Mungu aipumzishe roho yake mahali pema peponi, mawzo yake 

bado yapo hai na tunayatumia. 

Kijana wa sasa husisubiri mpaka uajiriwe anza kujishughulisha kwa 

kile unachokiwaza kitakuletea mafanikio katika maisha yako, in-

abidi uanze kutengeneza ajira kwa watu na si kuisaka ajira, tuache  

kulalamika yatupasa kutambua maendeleo tunayo wenyewe na  

“MAWAZO NI MTAJI MKUBWA KULIKO FEDHA” 

Tangaza Biashara yako kupitia Mtwara kuchele 

ili upate Tija katika biashara yako, 

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kupitia 

S. L. P 528 

Mtwara. au 

023-2333928 

0783 037242 (Afisa Habari) 

Barua pepe: mtwararural@gmail.com 

 bilalisack19@yahoo.com 

Pia kwa maoni na ushauri waweza kutumia 

anuani zilizotajwa hapo juuu. 

RAI YA MWANAHABARI 
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Ndugu msomaji, 

Napenda kuchukua nafasi hii kujitambulisha kwako, mimi ni 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara 

Vijijini, nina faraja kuiongoza halmashauri ambayo ni mu-

himu sana katika maendeleo ya Watu wa Mtwara na Tanza-

nia kwa ujumla, pia napenda kuwafahamisha kwamba hal-

mashauri imeamua kuanzisha Jarida lake litakalokuwa lina-

toa taarifa mbalimbali za maendeleo Kiuchumi, Kijamii, 

Kisiasa na changamoto nyinginezo zinazoigusa Halmashauri 

ya Wilaya na wakaazi wake. 

 

Vilevile litatumika kama njia mzuri ya kupata mrejesho wa 

malalamiko, mapendekezo, ushauri, kukosoa na hata jinsi ya 

kuboresha huduma mbalimbali kwa wananchi wote, hivyo 

basi kwa niaba ya wataalamu wangu wote nakuomba uli-

pokee Jarida hili kwani ni njia kuu ya kuimarisha mahusiano 

yetu na wananchi kwa njia ya Mawasiliano, nina amini 

mawasiliano haya yatapunguza kero mbalimbali za ki-

mawasiliano kati ya Halmashauri na wananchi. 

 

Jarida linaitwa “MTWARA KUCHELE” ikimaanisha 

Mtwara imeamka na kuchangamka hasa kiuchumi, kijamii na 

kisiasa hivyo inabidi kuchangamkia fursa zote zinazojitokeza 

katika kukidhi matakwa ya wananchi, kupitia jarida hili zita-

kuwa zinaoneshwa baadhi ya fursa na jinsi Halmashauri 

inavyotanzua changamoto za kuzifikia. 

 

Kwa upande wa zao la korosho nawaomba wakulima wazidi 

kusimamia mashamba yao ili wazidi kunufaika wakati wa 

mauzo, pia nawasisitiza kuongeza zao lingine kama vile 

Ufuta ili liwe mbadala wa korosho kwani kwa sasa linaone-

sha kuwa na soko zuri. 

Pia napenda kuwashauri wananchi wawatumie wataalamu 

wa kilimo walio katika vijiji na kata kwa ujumla ili wapate 

maelekezo ya kulima mazao ya Chakula na biashara kama 

vile ufuta, muhogo ili kujiongezea kipato na kukabiliana na 

ugumu wa maisha kwani Halmashauri imewaleta huko  

 kwaajili ya kuhudumia raia, kuhusu suala la elimu kuhusu suala la 

elimu 

Nawaagiza wazazi na walezi kuhakikisha wanajipanga na kuwape-

leka watoto wao kupata elimu kwani ndiyo mkombozi pekee katika 

kujikwamua na changamoto za maisha. 

Napenda kuwahasa wananchi wajiunge na huduma ya (CHF) ili 

kuwarahisishia kupata huduma ya afya kuliko malipo ya papo kwa 

papo ambayo yanagharimu fedha nyingi tofauti na Tsh. 5000 unay-

otakiwa kulipa kwa mwaka katika mfumo huo, unachotakiwa ni 

kujikusanya watu watano na kufanya usajiri. 

 

Zaidi ya hapo, naomba ujitambue kwamba wewe ndiye mdau wa 

kwanza wa Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara na katika hilo yaku-

pasa kushirikiana na wataalamu wako katika kuleta maendeleo, 

wale wote wenye sifa ya kulipa kodi au ushuru wowote, wafanyabi-

ashara, unaagizwa kufanya hivyo kwa wakati kwani makusanyo 

hayo huwa yanarudishwa tena kwenu ili kufanikisha shughuli za 

kimaendeleo, hivyo ni jukumu lako kuanza kuhamasika na kuchan-

gia pato la halmashauri. 

Nawaomba muongeze mahudhurio katika vikao na mikutano mikuu 

ya vijiji ili kuweza kutoa ushirikiano wa kubuni miradi ya 

maendeleo inayoleta tija kwa walengwa kwani kwa kupitia miku-

tano hiyo Halmashauri inapata takwimu halisi ya wananchi wenye 

uhitaji katika kila kijiji na miradi mtakayoipendekeza. 

Mwisho bila kuwakwaza napenda mlipokee Jarida lenu la Mtwara 

kuchele liwe linawapa habari za kina na uhakika zaidi, natanguliza 

shukrani za dhati na Jipatie nakala yako ya jarida ili upate taarifa za 

uhakika, asante sana 

Ndg. Iddi A. Mshilli,  

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara 

TAHARIRI 
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Dhima. 

“ Kuandaa mazingira rafiki kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi kwa Halmashauri ya 

Wilaya ya Mtwara” 

 

DIRA  

 ”Kuimarisha maendeleo endelevu kijamii na kiuchumi kwa wananchi  wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Mtwara ifikapo mwaka 2016” 

Dhamira na Dira ya Halmashauri W/Mtwara 

Caption describing picture or 

graphic. 
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TASAF: Kaya maskini Mtwara kupata ruzuku ya msingi kuendeshea maisha. 

 

Picha ya pamoja ya mkuu wa Mkoa wa Mtwara Kanali mstahafu Joseph 

Simbakalia, akiwa na Mkuu wa Wilaya ya Mtwara Mh. Wilman K. 

Ndile, Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya Mtwara Mh. Musa S. 

Ndazigula,Kaimu Mkurugenzi TASAF, Kaimu Mkurugenzi Hal-

mashauri ya Wilaya ya Mtwara Ali Mpenye na waheshimiwa Madiwani, 

mara baada ya kufungua warsha ukumbi wa Parish Mtwara (Picha na 

Afisa Habari H/W Mtwara) 

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara kanali 

mstahafu Joseph Simbakalia amewaagiza 

wataalamu wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Mtwara kuzingatia maadili wakati wa 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo, 

ameyasema hayo wakati wa uzinduzi wa 

mradi wa TASAF awamu ya tatu ambao 

umelenga kunusuru kaya masikini kwa 

kuzipatia Ruzuku na kuzisaidia kuanzisha 

na kuendeleza miradi mbalimbali ya 

maendeleo katika maeneo wanayoishi. 

Warsha ya uzinduzi wa mradi huo ilifany-

ika katika ukumbi wa Parish Mtwara, iliyo-

jumuisha wataalam mbalimbali na wa-

heshimiwa madiwani wa Halmashuri hiyo. 

Akiongezea agizo hilo mkuu wa Wilaya ya 

Mtwara Mh. Wilman K. Ndile amewaasa 

wale wote watakaosimamia utekelezaji wa 

mradi huo ni vizuri wakazingatia uwajibi-

kaji ili kuleta tija na ufanisi kwa walengwa  

Kwa upande wake kaimu Mkurugenzi 

mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Mtwara ndg. A. Mpenye alitanabaisha 

kwamba kwa upande wake ameiandaa timu 

ya wataalamu wapatao hamsini (50) ambao 

watashirikiana na wataalamu kutoka TA-

SAF makao makuu ambao watashirikiana  

 katika kila hatua ili kuleta matokeo yaliyo 

na tija, pia aliwaasa wataalamu walio-

teuliwa wazingatie kile kinachowapeleka 

na matokeo yeyote yatakayopatikana yata-

kuwa yanaonesha sura ya halmashauri kwa 

ujumla. 

Kwa upande wa Kaimu mkurugenzi wa 

TASAF amebainisha kuwa mradi huo 

upo na wameufanyia utafiti wa kina na 

kuna vigezo maalumu vya kuweza kum-

tambua maskini wa kweli hivyo ni 

vigumu kwa mtu ambaye si mlengwa 

kuingia katika mpango huo. 

 

Pampja na hayo amewahasa wataalam 

hao kuwa makini na takwimu zote wata-

kazozikusanya kwani uhakiki utafanywa 

kwa makini ili kubaini kaya masikini, 

mradi huo umeweka wazi kiasi ambacho 

watasaidiwa kaya masikini kuwa ni Dola 

tano ya Marekani kwa kila mwezi hii ni 

ya msingi na dola tano nyingine itato-

kana na kaya husika kutimiza masharti 

kadhaa kama vile ikibainika kwamba 

kaya ni maskini na inajitahidi kuzingatia 

kusimamia malezi ya watoto kama vile 

mahudhurio ya shule na afya kwa mama 

na motto basi hao watapata na kufanya 

jumla ya dola kumi mabayo kwa sasa ni 

sawa na 16,000/= 

 

Vilevile ametanabaisha kwamba kaya 

itakayokuwa na uwezo wa kubuni mradi 

na watu wa kufanya kazi basi TASAF 

i t a ku wa  p a mo j a  nao  ka t i ka 

kuwawezesha na wengine watapata ujira 

ambao ni Tsh 2000 hadi 2500 kwa siku, 

kwa mujibu wa Mwakilishi wa Mku-

rugenzi wa TASAF amebainisha 

kwamba zoezi la ukusanywaji wa tak-

wimu kutambua kaya masikini litafany-

ika kwa uangalifu kwa kushirikiana na 

wananchi na wataalamu ili kuleta ma-

tokeo yaliyo na tija kwani wanaamini 

kupitia wananchi wenyewe wanaweza 

kutambua na kuthibitisha kaya ambayo 

ni masikini kwa uhakika zaidi, hivyobasi 

amewaasa wananchi wa-

toe ushirikiano wa kuto-

sha ili kufanikisha zoezi 

husika bila kuleta udan-

ganyifu. 

Pia alitanabaisha kwmba udanganyifu 

wowote utakaofanyika utatambulika 

kwani marabaada ya kukusanya takwimu 

hizo kuna kipimo maalum cha kutthibit-

isha sifa halali cha kaya inayohitajika na 

kinatumia utaalamu wa kisayansi hivyo 

ni rahisi kutambua udanganyifu wowote. 

“Mtwara Kuchelee kila baada ya miezi mitatu….Januari 2014” 

Mgeni rasmi, Mkuu wa Mkoa wa 

Mtwara akifungua rasmi utekelezaji wa 

Mradi wa TASAF awamu ya tatu, kun-

usuru kaya maskini. 

Picha ya pamoja ya Mgeni rasmi na 

wataalamu 50 wa H/W Mtwara walio-

teuliwa kufanya kazi na TASAF III 

Na Isack Bilali 
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“SIRI YA KUFANIKISHA UJENZI WA OFISI YA UTAWALA NI KUSHIRIKIANA NA WANANCHI” - AFISA TARAFA ZIWANI 

Francis Mkuti, Afisa Tarafa Ziwani akiwa 

katika ufuatiliaji wa ujenzi wa jengo la ofisi 

ulio katika hatua za umaliziaji 

Moja kati ya changamoto kubwa 

inayoisumbua Serikali ni ukosefu wa 

majengo ya ofisi hasa katika sekta ya 

Utawala kwa ngazi ya Kijiji, Kata na 

Tarafa kiasi kwamba baadhi ya Maaf-

isa wanaopelekwa kuhudumia wanan-

chi vijijini wanakutana na mazingira 

magumu kiutendaji kutokana na 

ukosefu wa majengo ya utawala na 

mara nyingine inaweza kutumiwa 

nyumba ya mmoja wa wananchi kama 

ofisi, kitu ambacho hakileti picha 

mzuri hasa linapokuja suala la kumu-

wajibisha mtu aliyewakodisha nyumba 

yake. 

Kwa kulitambua hilo Afisa Tarafa ya 

Ziwani kwa kushirikiana na watendaji 

wa kata, kijiji na wananchi wameamua 

kwa pamoja kuhakikisha wanapata 

Ofisi yao ili kupunguza hadha waliyo-

kuwa wanaipata wakati wantumia ku-

pangisha jengo la mtu binafsi, kwani 

maranyigine iliwapasa kukiuka mis-

ingi ya kiutendaji ili kumridhisha 

mmiliki wa nyumba hiyo. 

Kwa mujibu wa Afisa Tarafa Ziwani 

Bwn. Francis T. Mkuti, ametanabaisha 

kuwa ujenzi wa ofisi hiyo ambayo 

itatumika na Afisa Tarafa, Afisa Mten-

daji wa Kata na Afisa Mtendaji wa Ki-

jiji, ipo katika kijiji cha Nambeleketela, 

Kata ya Ziwani, Tarafa ya Ziwani, ujenzi 

wake ulianza mwaka 2009 kwa kuhama-

sisha watu wajitolee hivyo yeye mwen-

yewe akishirkiana na watendaji wake na 

wananchi walianza kufyatua Tofali na 

kuchimba msingi. 

Ndipo Mh. Hawa A. Ghasia, Mbunge wa 

Mtwara Vijijini aliweza kuchangia kiasi 

cha Tsh. 2,200,000/= ili kufanikisha 

ujenzi huo, kitendo hcho kilizidi kuwatia 

nguvu wananchi na uongozi wa ujumla 

na kuzidi kupata hamasa ya kujitolea 

zaidi. 

Vilvile Halmashauri ya Wilaya Mtwara 

haikuwa nyuma katika kuwaongezzea 

nguvu wanchi wa tarafa ya Ziwani 

kwani imewezakuchangia kiasi cha 

…….na mchnago wa kiufundi kutoka  

Kwa waandisi wa ujenzi ili kuliimarisha 

jingo hilo. 

Mpaka jingo kuisha inakadiriwa itagharimu 

Tsh. 42,000,000/= na lina vyumba 8 na 

ukumbi wa mikutano wenye uwezo wa ku-

chuka watu 70, hadi sasa limefikia zaidi ya 

80% ya ujenzi wake. 

Kwa niaba ya uongozi na wananchi wa Zi-

wani Afisa tarafa anawashukuru wote walio-

jitoa kufanikisha ujenzi huo na Nafasi 

hadimu ya kutembelewa na mwenge kasha 

kiongozi wa mbio kufungua rasmi Jengo hilo 

kwani ilizidi kuwatia hamasa wananchi wa 

Nambeleketela. 

Pamoja na hayo changamoto kubwa waliyo-

nayo ni kwa upande wa umaliziaji 

(Finishing) wanahitaji Samani za ofisi, wa-

mefanikiwa kuvuta nguzo ya umeme wenye 

moto tayari na nyaraka zote zimewasilishwa 

katika ofisi husika hivyo wanaomba ku-

saidiwa kwa hatua iliyobakia ili waweze ku-

pata huduma stahiki. 

“Mtwara Kuchelee kila baada ya miezi mitatu….Januari 2014” 

Na Isack Bilali 

Mh. Hawa A. 

Ghasia, 

Mbunge wa 

Mtwara Viji-

jini, amekua 

chachu ya 

maendeleo ya 

Jimbo la 

Mtwara Viji-

jini. 

Mh. Diwani 

kata ya Ziwani 

akiwa na Afisa 

kilimo na 

VEO,  mbele 

ya Jengo la 

Ofisi.. 

Maafisa 

wakiwa 

katika picha 

ya pamoja na 

baadhi ya 

wananchi 

wao. 
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LAWSON mfumo wa taarifa za watumishi unaoleta tija. 

Idara ya Utumishi imebainisha kwamba kwa sasa 

mfumo wa kuandaa na kutuma taarifa za 

watumishi unaofahamika kama LAWSON 

umeweza kutatua changamoto nyingi za kiuten-

daji katika idara hiyo. 

Akiongea ofisini kwake kaimu Afisa utumishi wa 

H/W Mtwara Ndg. Maisha Mtipa alifafanua 

kwamba mfumo huo umeleta ufanisi kubwa 

kwasababu unaweza kuhudumia watumishi 

wengi kwa wakati mmoja tofauti na awali. 

Mfumo huu umeleta ufanisi katika kutuma 

taarifa za watumishi wapya makao makuu ya 

Utumishi, hivyo inarahisisha kuingizwa katika 

mshahara ndani ya mwezi mmoja mara baada 

ya kupata ajira. 

Vilevile imejidhihirisha kwamba madai ya 

uhamisho yanazidi kupungua siku hadi siku 

kwani mtumishi akishapata uhamisho na 

taarifa zake kuingizwa katika mfumo huu basi 

inakuwa rahisi sana kupata haki zake za 

msingi kwa wakati, kitendo hiki kinapunguza 

mlundikano wa barua za madi katika Idara ya 

Utumishi. 

Juu ya hapo kaimu Afisa utumishi huyo aki-

shirikiana na wenzake Bwn. Abdulatif A. 

Mkata na Bi. Georgina Peter, wameonesha 

kupendezwa kwa ufanisi wa mfumo huo 

kwani umeimarisha ushirikiano na ukaribu 

kiutendaji kati yao na makao makuu ya Ut-

mishi. 

Changamoto kubwa katika kutumia mfumo 

huu ni pale mtandao unaposumubua kwani 

bila kuwa na mtandao huwezi kufanya kitu 

chochote 

wowote, hali hii inatokana na mfumo wa 

uandaaji wa bajeti husika kuanzia katika 

ngazi ya kijiji ambako wanatakiwa kuibua 

miradi na kuiwasilisha ofisi ya mipango 

ambapo wanafanya uchambuzi ya miradi 

ilyopendekezwa kwa kuzingati vipaumbele 

ambavyo ni vya kitaifa kupitia sera za Seri-

kali na Chama kinachotawala. 

Zaidi ya hapo mfumo huu unatoa mwon-

gozo wa bajeti inayofuata na jinsi inavyo-

takiwa kuwa. 

Pia alifafanua kwamba changamoto wanazo-

kutana nazo wakati wa kuandaa bajeti ni 

nyingi lakini chache kati ya hizo ni, uelewa 

mdogo wa watendaji katika kuandaa kuan-

zia ngazi ya chini hadi Halmashauri. 

Utofauti wa vipaumbele halali hali inayosa-

babisha kukosekana kwa uhalisia kati ya 

watekelezaji na walengwa. 

Juu ya hapo imebainishwa kwamba mfumo 

unatoa mapendekezo kwa wakati lakini 

Idara ya mipango katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Mtwara imebainisha kuwa 

mfumo maalumu wa utayarishaji makadirio 

ya mapato na matumizi (bajeti) unarahi-

sisha katika kuainisha bajeti ya kila idara na 

vitengo vyake kwa haraka sana. 

Akifafanua zaidi ndg Dadi alisema kwamba 

mfumo huo unarahisisha kuandaa na ku-

chapisha vitabu vya (MTEF) vinavyocham-

bua mipango na matumizi ya bajeti, wakati 

huo huo inaokoa muda wakati wa kubain-

isha na kupanga utekelezaji wa miradi. 

Kwa mujibu wa ndg. Fundikira Mchumi 

kutoka idara hiyo amefafanua kwamba 

mfumo huo unaenda sawa na “O and OD” 

yani fursa na vikwazo katika maendeleo 

ambao unasaidi kugundua vikwazo vi-

navyokinzana na fursa zilizopo katika kuta-

futa maendeleo. 

Mfumo huu unasaidia kutambua maeneo ya 

kihistoria ambayo hayafai kuanzisha mradi 

tatizo linakuwa ucheleweshwaji wa rasilimali fedha 

za kuendeshea miradi husika, hivo inasababisha 

miradi mingi kutokamilka kwa wakati. 

Mkuu wa idara ya mipango ndg. Mihambwa ame-

thibitisha Ubora wa Plan Rep na changamoto 

zilizoainishwa na wasaidiziwake 

Idara ya mipango yaainisha Ubora wa PLAN REP katika Bajeti 

“Mtwara Kuchelee kila baada ya miezi mitatu….Januari 2014” 

Na Isack Bilali 

Afisa Mipango (W), Bwn. Shaban  Millao. 

akiwa ofisini kwake. 

Abdulatif A. Mkata Idara ya Utumishi. 

Georgina Peter, Idara ya Utumishi. 

Maisha Mtipa, Idara ya Utumishi  
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Mradi wa maji Mnyawi waleta ahueni kwa watumiaji wake 

 Wahudumia kata tano 

Wananchi wa Nanyamba Wilayani Mtwara wa-

meipongeza Serikali kupitia Halmashauri yao 

kwa kuzidi kuwaboreshea mradi wa maji Mny-

awi ambao unahudumia takribani kata tano na 

kuwaondolea hadha iliyokuwa inawasumbua 

kwa muda mrefu hapo mwanzo. 

Kwa mujibu wa Mhandisi wa maji wilaya ya 

Mtwara, Mhandisi John Msengi Alizitaja kata 

hizo kuwa ni Nanyamba, Namtumbuka, Milan-

gominne, Mbembaleo na Mtiniko. 

Uborehsji huo umeambatana na ujenzi wa ma-

tanki matatu katika vijiji vya Nanyamba, Din-

yecha na Namkuku ambayo yameshakamilika, 

huku jenereta zikiwa tayari na ukamilishaji wa 

usambazaji mabomba upo katika hatua za 

mwisho. 

Mradi huo ni sehemu ya utekelezaji na ubore-

shaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo katika 

mpango kazi wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Mtwara katika kuisaidia Jamii kupata huduma 

stahiki katika maisha yao ya kila siku hivyo zaidi 

ya watu elfu sabini na tatu (73,000) wanapata 

huduma ya maji kutoka mradi huo. 

Alizidi kufafanua kuwa mradi huo ulianza mwezi 

Oktoba, 2012 na muendelezo wa ukarabati 

wake umeanza April 2013 na unategemewa 

kumalizika mwezi Disemba mwaka huu, utagha-

rimu kiasi cha Tsh bilioni tatu nukta mbili (3.2 

bn) hivyo alliwaasa wananchi kuwa walinzi wa 

miundombinu ili kuimarisha mradi huo kwa-

kuwa fedha inayotumika ni sehemu ya kodi zao 

wenyewe. 

Aliongeza kuwa kwa sasa maboresho ya 

mradi huo yameanza kuwanufaisha watu wa 

Nanyamba, Milangominne na Mbembaleo 

huku taratibu za kuwapata wakandarasi wa-

zuri kwaajili ya kata za Mtiniko, Mtimbwi-

limbwi na Namtumbuka unakaribia ku-

kamilika. 

Changamoto kubwa zinazokabili mradi huo ni 

jinsi ya kuwapata wakandarasi walio na sifa, 

rasilimali fedha zinachelewa kuja na kusa-

babisha mradi kutoenda kwa wakati 

uliopangwa na mwisho ni uharibifu wa miun-

dombinu ya mradi, kwahiyo mhandisi wa maji  

alizidi kuwaasa wananchi wazidi kujenga maz-

ingira rafiki kwa Mradi huo kwa kulinda miun-

dombinu na vyanzo vya maji ili kuuwezesha 

mradi huo kuendelea kuwahudumia kwa 

muda mrefu. 

Asilimia kubwa ya wananchi wamekuwa na 

uelewa hivyo wanashirikiana kwa karibu na 

wataalamu tangu mradi unaanza hadi sasa 

unapoendelea kutoa huduma kwa jamii na ni 

suala la kujivunia kwani mradi huo umekuwa 

kama mkombozi katika tatizo lililokuwa li-

nawasumbua kwa kipindi kirefu wananchi kwa 

ujumla wameupokea vizuri mradi huo na 

wameahidi kuulinda. 

Kwa upande wa wananchi wamekiri kuwa 

mradi huo umeweza kuwakomboa sana ukil-

inganisha na hapo awali ambapo walikuwa 

wanapata shida sana hivyo wanaiunga mkono 

Halmashauri. 

Zaidi ya hapo Mhandisi alitanabaisha kuwa 

kuna miradi mingine inayoendelea 

kuunganishwa ili kupunguza hadha 

ya maji iliyopo mfano mzuri ni 

mradi wa maji Mpapura kwenda 

Liowa ambao utahudumia vijiji 

vitano ambavyo ni Mpapura, Nan-

yani, Utende, Mabatini na Liowa na 

utagharimu takribani Milioni mia 

saba na hamsini (Tsh 750,000,000). 

Huduma ya maji ni sehemu ya pato 

la Halmashauri kwakuwa maji 

yanayopatikana yanuzwa kwa Tsh 

50 kwa lita 10 na fedha inayopati-

kana inapelekwa wilayani ili ku-

wezesha kutumika kwenye miradi 

mingine na ukarabati wa miundom-

binu ya miradi na hata kuboresha na kulipa 

wafanyakazi wa mradi husika. 

“Mtwara Kuchele kila baada ya miezi mitatu…Januari 2014” 

Mhandisi wa Maji Halmashauri ya Wilaya 

ya Mtwara, Mhandisi John Msengi akiwa 

Ofisini. 

Na Isack Bilali 

1 2 

3 

4 

5 

Tanki la maji likipakwa rangi. 

 

Tanki linalosambaza maji kutoka 

kwenye chanzo kwenda kwenye 

matanki mengine 

Genereta kubwa linalofua umeme 

kwaajili ya kuendesha mitambo ya 

maji 

Mafundi wakimalizia kufunga 

pampu. 

Mhandisi akijadiliana na mafundi 

wakati wa ukaguzi wa mradi. 

1 

2 

3 

5 

4 
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Ofisi ya kijiji Nachenjele mfano wa utekelezaji miradi ya ujenzi kata 

ya Mbawala. 

Sera ya serikali ya Jamhuri ya Tanzania inasisitiza 

sana wananchi kujitolea katika utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo ili iweze kutoa msaada 

katika ukamilishaji wa mradi husika. 

Hali hii inatokana na nia ya Serikali katika ku-

shirikisha wananchi kuibua, kuandaa na ku-

tekeleza miradi mbalimbali kuanzia ngazi ya kijiji/

mtaa na kuendelea, vilevile inasaidia kuweka 

wazi gharama za mradi kwa wananchi na ma-

ranyingine mradi ukishakamilika inakuwa ni 

rahisi kuwajibika katika suala zima la kuulinda na 

kuundesha kwa tija zaidi. 

Kutokana na sera hii wananchi wa Kijiji cha 

Nachenjele kata ya Mbawala kupitia hamasa za 

viongozi wao wa kijiji, kata na Wilaya waliamua 

kuunga mkono Sera ya kujitolea na kuhamishia 

nguvu zao zote katika ujenzi wa Ofisi ya Kijiji. 

Kwa mujibu wa Afisa Mtendaji wa Kijiji cha 

Nachenjele ndg. Saidi Mwindi amesema kwamba 

ujenzi huo uliridhiwa katika kikao cha serikali ya 

kijiji, wakachaguliwa m/kiti na katibu wa ujenzi 

ambao ni Zainabu I. Chikota (M/kiti) na 

Daudi M. Manjavila (katibu). 

Mara baada ya kuchaguliwa kazi kubwa 

waliyokuwa nayo ilikuwa ni kuanza ku-

hamasisha jamii ili wafahamu umuhimu wa 

kujitolea katika utekelezaji wa mradi huo, 

ndipo mnamo mwaka 2009 ujenzi ukaanza 

kwa kuandaa na kusafisha kiwanja kwa 

kutumia nguvukazi kutoka kwa raia wen-

yewe. 

Rasilimali fedha iliyotumika imetokana na 

mchanganuo ufuatao Ruzuku kutoka Seri-

kalini ni 3,584,000/=, Mh. Mbunge 

1,500,000/=, Wananchi 1,720,000/= na S/

Kijiji kupitia mapato ya ndani 899,000/= na 

kufanya jumla kuu kuwa Tsh 7,703,000/=. 

Mpaka sasa jengo limekamilika lina vyumba 

vitano ukumbi wa mikutano, mahabusu kila 

chumba kina maelezo juu ya mlango. 

Klabu ya soka ya New Star Mbawala juu, 

imefanikiwa kukamata usukuni wa 

mashindano ya ligi daraja la nne katika 

kituo cha Mbawala, kituo hicho kilicho-

kuwa na timu 6 kimefanikiwa kumaliza 

michezo yake kwa wakati, na kumtoa 

mshindi New Star (alama 10) akifuatiwa 

na Mpinzani wake wa jadi Chimbuko F.C 

(alama 7), timu zote zitaungana kushiriki 

hatua inayofuata ambayo itakutanisha 

washindi kutoka vituo vingine. 

Kituo cha Mbawala juu chapata mshindi wa ligi daraja la nne 

“Mtwara Kuchelee kila baada ya miezi mitatu….Januari 2014” 

Mh. Ali Faki Nalinga, Diwani wa Kata ya 

Mbawala akiwa katika vazi rasmi tayari 

kwa kikao cha Baraza la Madiwani. 

MAELEZO YA PICHA: 

1. JENGO LA OFISI YA KIJIJI NACHENJELE. 

2. WANANCHI WAKICHEZA BAO, 

INAAMINIKA HAPO NDIPO WAZO LA 

KUJENGA OFISI LILIPOBUNIWA. 

3. MTENDAJI NA MWENYEKITI WAKIWA 

OFISINI 

4. MUONEKANO WA NDANI YA OFISI 

1 

2 

3 

4 
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RUSHWA NI ADUI WA HAKI, husipokee wala kutoa RUSHWA…! 

PICHA NA MATUKIO 

Wanachi wakiupokea mwenge wa uhuru. 
Ofisi ya Tarafa ya Ziwani mara baada ya kufun-

guliwa. 

Sehemu ya umati wa wananchi wa kijiji cha Nambereketela wakisikiliza ho-

tuba ya kiongozi wa mbio za mwenge wa uhuru alipokuwa anafungua na 

kuweka jiwe la msingi jengo la Utawala Tarafa ya Ziwani lenye vyumba 8. 

“Mtwara Kuchelee kila baada ya miezi mitatu….Januari 2014” 

UJENZI WA OFISI YA KATA MUUNGANO WAENDELEA ILI KUBORESHA HUDUMA KWA WANANCHI 

OFISI YA KATA MUUNGANO. 
JENGO JIPYA LA OFISI YA KATA MUUNGANO LIKIWA 

KATIKA .HATUA NZURI YA UJENZI, LINA VYUMBA 6 NA 

UKUMBI. 
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Wananchi: “Tunahitaji elimu zaidi kuhusu Stakabadhi ghalani” 

Kutokana na matatizo na changamoto zilizoikumba 

zao la korosho serikali kupitia wizara ya kilimo ilia-

mua kuanzisha mfumo mzuri wa kuwawezesha waku-

lima wa zao la korosho kuondokana na adha ya ku-

kosa soko la uhakika kwa zao lao pindi msimu un-

apowadia. 

Zao la korosho ni maarufu sana katika mkoa wa 

Mtwara na wananchi wake wanalitegemea sana kwani 

ndilo zao la biashara linalowawezesha kutekeleza 

mipango yao mbalimbali, hivyo linabakia kuwa ni uti 

wa mgongo wa wananchi wa kusini hususani Lindi na 

Mtwara. 

Wakati serikali wanaamua kuanzisha mfumo huu wa 

stakabadhi ghalani waliamini itakuwa suluhisho la 

matatizo yanayolisumbua soko kwa zao la korosho, 

kinadharia na maelekezo yake mfumo mzima wa 

Stakabadhi ghalani unaonesha tija kwa mkulima, lakini 

kinyume na matarajio ya wengi wakulima wamegeuka 

na kuanza kuukosoa na wengine wanafikia hatua ya 

kuukataa kabisa mfumo wenyewe. 

Mara kadhaa imebainika kuwa kipindi cha msimu wa 

korosho kuna Vyama vya msingi vinamaliza kuuza 

korosho za na kuwalipa wakulima ela yao kwa 

awamu mbili bila matatizo, pia kuna vyama vingine 

vimeshindwa kabisa kusanifu utendaji wao na kusa-

babisha malipo kwa Mkulima kuwa kitendawili. 

Kutokana na ushahidi huo hapo juu, tatizo kubwa 

linaloikumba zao la korosho ni Udhaifu wa baadhi ya 

viongozi wenye dhamana ya kuongoza vyama husika, 

kwanini masema hivyo, ni kwasababu mfumo kama 

ulivyo haujaonesha kushindwa ila wenye dhamana ya 

kutumia huo mfumo ndio wenye matatizo na ndiyo 

sababu kuna vyama vingine vinamaliza msimu wa 

mavuno kwa amani na vingine lazima kipate matatizo. 

“Haja ya mja unenwa, uungwana ni vitendo” katika 

hili ni wazi kabisa mfumo unashadidia kumsaidia 

Mkulima kwa asilimia zote kwa kumuhakikishia ku-

pata thamani ya bei elekezi katika mauzo ya Korosho 

zake, lakini kuna “wajanja hewa” wachache wanavu-

ruga na kusingizia mfumo, La hasha! Hata kama hujui 

kusoma na picha nayo huioni? Ebu jiulize mfumo huo 

huo iweje Chama “A” kiweze kuwalipa vizuri wanan-

chi wake, wakati huo huo Chama “B” kimeshindwa 

kulipa wananchi wake, sihitaji jibu, nalijua! 

Kwa upande wangu naamini Elimu ya mara kwa mara 

kwa wananchi na viongozi wa vyama vya msingi inahi-

tajika ili kuwaweka wazi kuhusu mfumo mzima wa 

stakabadhi ghalani, nasisitiza hili kwasababu kuna 

baadhi ya wananchi ambao hawajui kabisa maana 

halisi na umihimu wa Mfumo huo na wengi wao 

wanapatikana vijiji vya ndani kabisa, na hili ndilo 

kundi kubwa ambalo linahitaji msaada wa 

elimu taarifa kuhusu mfumo huu, watu hawa 

ni wepesi kuelimishwa lakini ni wepesi zaidi 

kulaghaiwa na watu wenye kutumia udhaifu 

wa binadamu mwenzake ili kupata manufaa 

binafsi. 

Kwahiyo aina hiyo ya watu wakishapatiwa 

elimu taarifa ya mfumo wa mauzo na faida 

zake wataweza kuleta tija katika soko la Kor-

osho kuliko hivi sasa ambapo wameshajaziwa 

fikra hasi katika uelewa wao na ndo maana 

wengi wao wanaamua kuuza kienyeji korosho 

zao kwa mtindo maarufu wa “Kangomba” na 

hata kushiriki kuwasaidia walanguzi wa zao 

hilo kutorosha mzigo bila wao kutambaua 

madhara ya kile wanachokifanya. 

Mara nyingi wanaamua kufanya hivyo kwa 

kuwa uelewa wao ni mdogo na kumbuka 

wameshajazwa fikra hasi kuhusu Stakabadhi 

ghalani kwahiyo wanakuwa waathirika wanao-

tafuta Mkombozi na kwa wakati huo mkom-

bozi pekee wanaehisi atawasaidia ndo huyo 

anaewalangua kwa kununua korosho zao kwa 

bei ya chini tofauti na ile elekezi na kwa kuwa 

analipwa fedha zote kwa wakati mmoja am-

bazo zinaweza kumsaidia kutatua shida 

chache anaamini kile anachokifanya ni bora 

kuliko kusubiria changamoto za Stakabadhi 

ghalani, Hali hii inapunguza sana pato kwaHal-

mashauri. 

Ninaamini watu hawa wakipewa 

elimu taarifa ya mara kwa mara 

muda mchache kabla ya msimu, 

kipindi msimu unaendelea na mara 

baada ya msimu, basi watatoa 

ushirikiano wa kutosha na pato li-

nalotokana na zao la korosho litaon-

gezeka. 

Ukifanikiwa kuongea na 

wanachama mbalimbali wa vyama 

vya msingi (wakulima) tatizo kubwa 

watakalo kueleza ni 

Kukosa taarifa sahihi 

na kwa wakati, vile-

vile wanakosa miku-

tano kisheria hvyo 

wankuwa hawelewi 

kinachoendelea hali 

inyowafanya wahisi 

viongozi wao 

wanawaibia na ndio 

mana maranyingi 

wanafanya vurugu, si 

kwa kupenda ila 

wanafanya hivyo 

kama shinikizo ili 

wapate kile wana-

chokikosa ambacho 

kimsingi ni haki yao 

kukipata. 

Baada ya kupata 

maelezo hayo kutoka 

kwa wanachama wa 

Chama “A”, “B” na “C” nika-

jiridhisha kwamba tatizo la mi-

gogoro na vurugu kipindi cha 

msimu wa korosho ni kutokana na 

wanachama kukosa Elimu Taarifa 

iliyo sahihi na kwa wakati, nikaenda 

mbali zaidi kusadifisha ukweli wa 

hili, nikatembelea Chama kingine 

ambacho msimu uliopita na huu 

unaoishia hakijapatwa na migogoro 

nilivyojaribu kuwahoji ni njia zipi 

wametumia wakaniambia wana 

ushirikiano mzuri kati ya wakulima, 

serikali hivyo taarifa ya kila hatua 

inafika kwa wananchi kwa wakati 

na hata kipindi cha soko kuwa gumu 

huwa wanawaambia wananchi na 

wanawasikiliza. 

Vyama vya msingi mnaombwa ku-

shirikiana na Ofisi ya Ushirika na 

kutoa Elimu Taarifa kwa 

wanachama wenu. 

“Mtwara Kuchelee kila baada ya miezi mitatu….Januari 2014” 
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GIZ-SULGO kuwajengea uwezo mabaraza ya kata 

Shirika la maendeleo la Ujerumani li-

naloshirikiana na Serikali ya Tanzania katika 

serikali za mitaa GIZ-SULGO limeandaa Ma-

funzo (Semina) ya siku 5 kwa wajumbe wa 

mabaraza ya usuluhishi ya kata katika Hal-

mashauri ya wilaya ya Mtwara, kuanzia tarehe 

3-7, Desemba mwaka huu. 

Mafunzo hayo yamelenga kuwajengea uwezo 

wajumbe wa mabaraza ya kata ili kuleta ufan-

isi katika utendaji wao hasa suala zima la ku-

toa maamuzi ya malalamiko mbalimbali yanay-

ofikishwa mbele yao na wananchi wanaowa-

hudumia ndani ya kata zao. 

Pia kwa upande wa muaandaaji wa mafunzo 

hayo kutoka Shirika la maendeleo la Ujeru-

mani Bwn. Norbet Feige alisema kwamba 

wamehasika kuandaa mafunzo hayo kwa 

kuwa wanatambua mazingira magumu wanay-

ofanyia kazi, ukosefu wa fedha na vitendea 

kazi walio nao na hata kutokuwa na ofisi 

maalumu kwaajili ya kazi zao, hivyo basi wa-

meamua kuwapa uwezo wa kujitambua ki-

utendaji kwakuwa hayo mengineyo 

wanaamini wataendelea kuyapata kutoka kwa 

serikali kadri watakavyokuwa wanapata 

uwezo wa kuwawezesha. 

Mwezeshaji mkuu kwa upande wa hal-

mashauri ambaye ni mwanasheria wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Mtwara wakili Oscar 

Ng’itu, aliwasisitizia wajumbe hao kuwa 

mpaka ikifika mwisho wa mafunzo ata-

kayowapa watakuwa na uwezo wa kufahamu  

umuhimu wa mipaka yao katika kupokea na 

kushughulikia malalamiko mbalimbali kwani 

huo ni msingi mmoja wapo kisheria katika 

kuanza mashauri lazima kufahamu makazi 

halali ya mlalamikaji na mlalamikiwa ili ku-

pata uhalali wa kuanza majadiliano halali 

kisheria. 

Pia aliwaasa kutopokea malalamiko kwa 

watu kwa sababu ya ukaribu walio nao kwa 

minajili ya kutoa maamuzi ya upendeleo hata 

kama mlalamikaji si mkazi wa kata husika 

kwani kufanya hivyo ni kinyume na sheria 

ambazo wanatakiwa kuzisimamia na mara 

nyngine ikibainika ni rahisi kwao kushtakiwa 

na TAKUKURU. 

Juu ya hapo alitanabaisha kuwa ni kinyume 

na sheria kutoa maamuzi kwa upendeleo 

kupitia misingi ya mtu kuwa wa imani moja 

au kabila moja na wewe mwenye dhamana 

ya kutoa hayo maamuzi au kumlazimisha 

mwananchi ahudhurie mashauri akiwa ame-

vaa vazi la dini Fulani kwa masharti kwamba 

akifanya kinyume basi shauri lake litawekwa 

pembeni. 

Kikubwa alichowashauri wajumbe hao ni 

kwamba kupitia mafunzo hayo wanatakiwa 

wafanye majadiliano ya kina na kubadilshana 

uzoefu kati ya kata moja na nyingine ili wafa-

hamu jinsi gani wanatoza faini kama gharama 

za baadhi ya huduma au hukumu kwa ma-

kosa yanayofanana ili mwishowe wapate 

ainamoja ya adhabu ambayo itakuwa 

inatumika kwa kata zote za Mtwara Vijijini. 

Kwa upande wa wajumbe wameyapokea vizuri 

mafunzo hayo na wanaamini baada ya kumaliza hizo 

siku tano watakuwa wameongeza ujuzi kiutendaji 

hivyobasi wataenda kueta mabadiliko katika utendaji 

wao wakizingatia yale waliyopewa na Mwezeshaji. 

 

Mduwi wafyatua tofali kwaajili ya ujenzi wa darasa lingine 

“Mtwara Kuchelee kila baada ya miezi mitatu….Januari 2014” 

Na Isack Bilali 

 

Picha juu Oscar Ng’itu, Mwanasheria wa 

Halmashauri akiwafundisha wajumbe wa 

Mabaraza ya kata. 

Picha ya chini ni sehemu ya wajumbe 

wakimsikiliza mjumbe mwenzao akitoa 

mchango wakati wa mafunzo hayo. 

Kamera ya Afisa habari iliwanasa wananchi 

wa kijiji cha Mduwi wakiwa na Mtendaji 

wao wa kijiji wakiendelea na kazi ya  ku-

fyatua tofali ili kujengea darasa kwa ku-

jitolea, wote kwa pamoja walidai wameamua 

kufanya hivyo ili kujenga mazingira mazuri 

kwa kizazi kijacho na kuunga mkono sera ya 

serikali ya kujitolea ili serikali nayo iweze 

kuwasaidia na wamefanikiwa kufanya hivyo 

kwa kujenga darasa moja ambalo lishaanza 

kutumika na watoto wao. 
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Mwlm akiwa na wanafunzi/mwananchi akichangia mada 

DEO H/W Mtwara awagiza Waratibu Elimu kusimamia vizuri majukumu yao 

Kaimu Afisa elimu Wilaya Said Farhani ame-

waagiza Waratibu wa elimu kata wa Hal-

mashauri ya wilaya ya Mtwara kusimamia 

wajibu katika utekelezaji wa majukumu yao ili 

kuinua kiwango cha ufanisi kielimu, 

ameyasema hayo wakati wa kikao kilichowa-

kutanisha Waratibu wote wa Halmashauri 

kilichofanyika katika ukumbi wa ofisi ya 

chama cha walimu ili kujadili usimamizi wa 

elimu wilayani Mtwara na changamoto wana-

zokutana nazo. 

Sanjari na hilo Kaimu Afisa Elimu aliwapon-

geza waratibu hao kwa jitihada wanazozifanya 

kwani matunda yake yameanza kujionesha 

kwa upande wa matokeo ya Darasa la saba 

kwani shule ya kwanza kimkoa imetoka katika 

Wilaya hii ambayo ni Shule ya msingi Mkubilu 

na imeshika nafasi ya 286 kitaifa kati ya shule 

zaidi ya 15,500 hivyo aliwaasa waongeze bidii 

ili kupata matokeo yaliyo bora zaidi. 

Changamoto kubwa iliyotanabaishwa mbele 

ya mgeni rasmi ni kwamba kuna uwiano 

husioridhisha wa idadi ya walimu na wana-

funzikutoka shule moja hadi nyingine kwa 

mfano kuna baadhi ya shule utakuta zina 

idadi ndogo ya wanafunzi lakini walimu ni 

wengi kiasi kwamba somo moja utakuta 

linafundishwa na walimu mpaka watatu na 

kuendelea tofauti na shule nyingine. 

Juu ya hapo imebainika kwamba kuna udan-

ganyifu mkubwa unaofanywa na walimu 

hasa katika kutoa visingizio kama vile vya 

ugonjwa na kutishiwa maisha ili apate 

uhamisho, tatizo ili linawarahisishia ku-

jaziwa nyaraka za ruhusa kwa haraka.  

Vilevile waratibu wamelalamika kwamba 

ushirikiano umekuwa hafifu kutoka kwa watumishi 

wanaowasimamia na mara nyingine wanakuwa 

kama hawatambuliki mbele zao kiasi kwamba ime-

wahi kutokea mtumishi kaanza kazi bila mratibu 

wake kufahamu uwepo wake. 

Wamebainisha kuwa hizo ni baadhi ya changamoto 

zinazo sababisha utendaji wao kuwa unazorota 

kwani wakizidi kuwafuatilia wanakingiwa kifua 

badala ya kuwajibishwa, hivyo walimuomba mgeni 

rasmi ayazinagtie hayo ili wafanye kazi kwa tija 

zaidi. 

Kwa upande wa mgeni rasmi alikiri kuwepo kwa 

changamoto hizo na kuahidi kuanza kuzifanyia kazi 

mara moja. 

Mara baada ya changamoto hizo Afisa mtakwimu 

na vielelezo aliwataka waratibu kuwasilisha taarifa 

zao kwa wakati na kuwahimiza walimu wakuu 

wawasilishe taarifa za mwezi kwa muda 

sahihi kama walivyopanga ili ziwasilishwe 

kwa Afisa Elimu Mkoa. 

Mwisho kabisa ulifanyika uchuguzi ili kupata 

safu mpya ya viongozi watakaoongoza kwa 

muda wa miaka mitatu, ambapo nafasi ya 

Mwenyekiti alipata Mwlm, Mohamedi Ka-

zumari na makamu ni Salum M.Mbilinga, 

Katibu ni Selemani Sankwa na mweka haz-

ina ni Mwlm Mariamu Mhina. 

Akizungumza mara baada ya kukalia kiti m/

kiti aliwaagiza waratibu wenzake kwenda 

kusimamia maazimio waliyoyapitisha hasa 

kusimamia ukuaji wa elimu, kukuza 

ushirikiano kiutendaji na kuzingatia sheria 

na taratibu zilizopo ili kuleta tija kazini. 

“Mtwara Kuchelee kila baada ya miezi mitatu….Januari 2014” 

Na Isack Bilali 

Kulia ni Kaimu Afisa elimu Said 

Farhani akiongea na Waratibu, katikati 

ni aliyekuwa M/kiti Kanandamule. 

Waratibu wakimsikiliza K/Afisa elimu. 

M/kiti wa sasa wa Waratibu elimu 

Mohamedi Kazumari akitoa nasaha. 
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MIUNDOMBINU YA AFYA KUBORESHWA ILI KUSANIFU HUDUMA 

Imeaminika na kuthibitika kuwa jamii yeyote 

Duniani iliyopiga hatua kimaendeleo lazima 

wananchi wake watakuwa walishaimarika 

kiafya tangu awali, kwangu mimi afya ndo kila 

kitu kwani mtu akiwa na uimara wa afya yake 

hata uzalishaji unaongezeka tena kwa ufanisi 

mkubwa. 

Kwa kuona hilo Halmashauri ya Wilaya ya 

Mtwara inaendelea kuboresha miundombinu 

katika sekta ya afya Vijijini ikiwa ni sehemu ya 

mipango yake ya kuhakikisha huduma hiyo 

muhimu inapatikana kwa urahisi. 

Uboreshaji huo unaambatana na utekelezaji 

wa miradi mbalimbali inayochagiza utoaji wa 

huduma ya afya kwa wananchi wa rika na 

makundi tofauti kulingana na mahitaji yao 

mfano akina mama wajawazito na watoto 

hawa wamepewa kipaumbele kulingana na 

sera ya Serikali pia kuna uchangiaji kupitia 

mfuko wa bima ya afya kwa jamii (CHF) ama-

bapo mkuu wa kaya anaungana na watege-

mezi wake watanao na kulipia Tsh 5000/= 

ambapo watapata huduma katika kituo cho-

chote cha afya kwa muda wa mwaka mzima. 

Afya ya mama na motto imezingatiwa sana 

ili kupunguza vifo vinavyotokana na matatizo 

ya uzazi, hivyo wajawazito na akina mama 

wanaolea kwa asilimia kubwa wameweza 

kubadilka na wanahudhuria zahanati na kuji-

fungulia katika vituo vya afya hali ambayo 

imeweza kupunguza vifo kwa kiasi kikubwa 

sana. 

Mpango huo wa kuratibu na kuboresha afya 

ya mama na mtoto ni sehemu ya utekelezaji 

wa Malengo ya maendeleo ya Milenia ku-

husu afya, ambapo yanalenga kutokomeza 

vifo vya mama na mtoto wakati wa uzazi. 

Pia Halmashauri ina mpango wa kuhakikisha 

kila kijiji kilichopo ndani ya wilaya hii kina-

kuwa na Zahanati yake ili kurahisisha upati-

kanaji wa huduma ya afya kwa jamii na hata 

kupuguza umbali wa kufuata huduma hiyo. 

Ingawa mahitaji ni mengi sana katika huduma 

ya jamii, halmashauri imejitahidi kuhamasisha 

wananchi kuchangia ujenzi wa zahanati 

katika maeneo yao ili wakifika hatua nzuri 

kama ya linta au gebo ndipo waweze kuon-

gezewa nguvu kutoka serikalini na kwa ku-

fanya hivyo sehemu nyingi wameshaanza 

taratibu za ujenzi wakitumia ramani kutoka 

kwa mhandisi wa ujuenzi wilaya ili ziwe na 

muonekano wa aina moja. 

Kwa upande wa wataalamu wa afya waganga 

na wauguzi Serikali inazidi kuajiri wataalamu 

hao na kwa sasa wanaongozwa na mganga 

mkuu wa Wilaya Mohamedi Mang’una, am-

bapo kwa upande wake ameweza kutanabai-

sha kuwa kituo ch afya cha Nanguruwe 

kinazidi kuboreshwa ikwa kuwa na wa-

taalamu na miundombinu yake kama vile 

vifaa na majengo ya vyumba vya kulaza wagojwa ili 

kiweze kukidhi hadhi na kuwa hospitali ya wilaya 

mabadiliko haya yatakuwa yanafanya kila mara kulin-

gana na upatikanaji wa fedha. 

Juu ya hapo Halmashauri imezidi kujenga mazingira 

rafiki kwa wataalamu wa afya ili waweze kupatikana 

kwa wakati wote, hivyo basi ina hakikisha kila 

kwenye mpango wa kujengwa Zahanati lazima 

iwepo na nyumba ya mganga na muuguzi zenye 

uimara na za kisasa kwa gharama nafuu. 

“Mtwara Kuchelee kila baada ya miezi mitatu….Januari 2014” 

Maelezo ya Picha: 

 

1. Jengo la Zahanati ya Dinyecha. 

2. Jengo lililoanza kujengwa na wananchi wa 

Kijiji cha rusha chini kwaajili ya Zahanati, 

Halmashauri imejipanga kuwasaidia 

wananchi wenye mtazamo kama huu. 

3. Nyumba mbili za watumishi wa afya 

Mganga na muuguzi zikiwa zimemalizika. 

Mkuu wa Wialya ya Mtwara Mh. Wilman K. 

Ndile akiwa na Mganga mkuu wa Wilaya ya 

Mtwara Mohamedi Mang;una walipotembe-

lea kijiji cha Arusha chini kuongea na 

wananchi juu ya maendeleo ya ujenzi wa 

Zahanati. 

1 

2 

3 
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Muonekano wa shamba baada ya kupanda  mbegu ya mpunga 

Mpango shirikishi kati ya mwekezaji na wakulima kuongeza mavuno ya mpunga Mahurunga. 

Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara  kupitia 

idara ya Kilimo imewahakikishia wananchi wa 

Kata ya Mahurunga  wilayani humo kuwa 

wakiendelea kumpa ushirikiano mwekezaji wa 

zao la mpunga na kufanya nae kazi kwa mshi-

kamano watapata mavuno makubwa sana. 

Mwekezaji huyo ambaye ni Mtanzania amekiri 

kukutana na vikwazo vingi kutoka kwa 

wananchi wakati anakuja kutangaza nia yake 

uya kuwekeza lakini anaishukuru Halmashauri 

kwani ilisimama kidetekuwaweka sawa wale 

waliokuwa wantia uguu kwa kuwaelesha 

kuwa manufaa makubwa watayapata wanan-

chi wenyewe kwani nia ya mwekezaji ni 

kuinua kipato chao na si kuwanyonya. 

Wananchi walikubali kuingia ubia na 

mwekezaji huyo kwa minajili kwamba 

mwekezaji atakuwa anaandaa shamba lote 

kwa gharama zake ambapo maechukua eneo 

lenye ukubwa wa ekari 10000, amablo amein-

gia makubaliano na wakulima kuwa asilimia 

sitini(60%) itakuwa ya kwake na arobaaini 

(40%) atapata mkulima, ardhi inabakia kuwa 

mali ya mkulima mwenyewe. 

Akiongea kwa niaba ya wananchi wake 

Mwenyekiti wa kijiji cha Kitunguri mahali 

lilipo shamba amesema kwamba wananchi 

wake wameanza kuelewa matakwa ya 

mwekezaji huyo kwa kuwa alifanya bidii kwa 

kuwachukua baadhi ya raia na kuwapeleka 

katika Wilaya ya Mbalari ili kuwaonesha 

mradi kama huo anaouendeleza na jinsi 

wananchi wa huko wanavyonufaika na aina 

hiyo ya uwekezaji, mara baada ya kurudi huko 

waliweza kuwaelimisha wenzao kuhusiana na 

yale waliyoyashuhudia na kwa pamoja wakaa-

mua kupokea mabadilko na kumpa 

ushirikiano wakitegemea kupngeza tija 

katika mavuno yao, pia walikfurahishwa 

sana kwa kupata safari iliyowapa mwanga 

kimtazamo. 

Juu ya hapo mwanachi ambaye alishiriki 

katika safari hiyo alikiri kwamba ilikuwa 

vigumu kuamini tulichoambiwa na 

mwekezaji huyo hapo awali lakini mara 

baada ya kupelekwa Mbalari walijionea jinsi 

mambo yanavyokwenda, na yeye kama 

kijana amekuwa mstari wa mbele hata ku-

washawishi wenzake kumuunga mkono 

Mwekezaji huyo ili wanufaike a uwepo 

wake, hivyo wameahidi kujenga mazingira ya ulinzi 

kwa mwekezaji na aniomba Serikali wazidi ku-

muunga mkono kwa lolote. 

Mradi huo mkubwa wa kilimo cha mpunga katika 

bonde la mahurunga utaendeshwa kwa kutumia 

mitambo maalum ya umwagiliaji kwa njia ya ma-

tone ambapo maji yake yatavunwa kutoka mto 

Ruvuma, ivyo basi kuwa na uhakika wa kupata maji 

kwa kipindi muafaka, hadi hivi sasa shamba hilo 

lipo katika hatua ya mzuri kwani limeshapandwa na 

baadhi ya mimea imeshaanza kuonekana, inak-

diriwa itagharimu zaid ya shilingi milioni mia tatu

(Ths 300,000,000/=) kuendesha mradi huo. 

Wataalamu wa kilimo wamewasisitizia wanachi 

kutoa ushirikiano ili kuondokana na uvunaji wa hali 

ya chini na waweze kujiongezea kiwango ambapo 

wanaweza kuongeza kipato kwa kuuza sehemu ya 

mavuno yao na mengine kujiweekea akiba, kwani 

kwa mujibu wa mipango ya mwekezaji ameahidi 

kama hali itakwenda ilivyopangwa basi ataanzisha 

mashne ya kukoboa ili aweze kuandaa mchele na 

kuingiza sokoni kitendo kitakachozalisha ajira kwa 

watu wa hapo, vilevile soko la zao hilo litaimarika 

na mwishowe mwananchi hatategemea 

tena korosho peke yake. 

Pamoja na hayo Halmashauri inategemea 

kuongeza pato lake kupitia gharama za 

uendeshaji na mazao yatakayopatikana 

yatakuwa yanaingiza faida katika ushuru wa 

mazao. 

“Mtwara Kuchelee kila baada ya miezi mitatu….Januari 2014” 

KILIMO CHA UMWAGILIAJI MPUNGA BONDE LA MAHURUNGA 

 M/kiti wa Kijiji cha Kitunguli, Musa 

Mnova,  akiwa na wageni ofisini kwake  

Mashine maalumu inayotumika ku-

pandia mpunga. 

Kifaa maalum kwaajili ya kumwagilia 

mpunga mali ya mwekezaji. 
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Akizungumzia kwa upande wa wadau 

wanaotakiwa kuiendeleza michezo Afisa 

michezo amewaomba wadau wajitokeze 

katika kuisimamia na kufadhili mashin-

dano mbalimbali kama vile ligi za mpira 

wa miguu daraja la nne na la tatu ambazo 

zinaendelea hivi sasa. 

Kwa upande wake amebainisha kwamba 

alishazunguka na kuongea na viongozi wa 

vilabu vya mpira wa miguu katika kata 28 

za Halmashauri kikubwa alichokifanya ni 

kuhamasisha wasajili vilabu vyao kitendo 

ambacho kimefanyika kwa asilimia 

kubwa pia aliwashawishi wajiunge na ligi 

daraja la nne inayoendelea kitendo am-

bacho kimeungwa mkono, na utaratibu 

huo wote wa kukutana na Viongozi na 

uendeshaji wa ligi hizo umewezeshwa 

kwa ufadhili wa Mh. Hawa A. Ghasia 

(Mb) Waziri wa TAMISEMI. 

Kwa upande wake Mh. Mbunge alitoa 

zawadi ya mipira kwa Vilabu vilivyoweza 

kusajili na kuweza kufadhili uendeshaji 

wa ligi daraja la nne inayoendelea katika 

vituo mbalimbali ndani ya Mtwara viji-

jini, pamoja na kutoa burudani lakini pia 

imeonesha michezo inaleta na kuimarisha 

mshikamano na urafiki baina ya wanan-

chi. 

Juu ya hapo kitengo cha michezo kili-

fanikiwa kumpeleka mshiriki wa Mbio 

ndefu za Riadha Mwalimu Juma M. Li-

banda huko Dar es salaam kushiriki Mbio 

za Uhuru, ingawa ilikuwa ni mara yake ya 

MMUYA: KUPITIA MICHEZO JAMII ITANUFAIKA KIELIMU NA AJIRA 

Afisa Michezo Wilaya Bwn. Mmuya 

amewataka wazazi na wananchi wa 

Mtwara kwa ujumla kuwapa ushirikiano 

Vijana wao mara wanapojiingiza 

kwenye suala zima la Michezo kwani ni 

njia moja wapo ya kuhamasisha matokeo 

mazuri kwa kijana anayesoma na vilevile 

ni sehemu ya kumuongezea kipato kwa 

wale wasio na ajira ya moja kwa moja. 

Ameyasema hayo akiwa ofisini kwake 

wakati akiongea na mwandishi wa habari 

hizi, pia alifafanua kuwa mwanafunzi 

anapokuwa darasani anatakiwa mwili 

wake upate uchangamfu ili kuweza kun-

yambua uelewa wa kile anachofun-

dishwa na mwalimu wake na hakuna 

kitu kingine kinachoweza kumfanya awe 

mchangamfu zaidi ya kujihusisha na 

michezo hivyo basi kupitia kitengo cha 

michezo Halmashauri imejipanga kuan-

daa mpango maalum wa kushirikisha 

michezo mashuleni ili kuinua Taaluma. 

Kwa upande wa ajira amesisitiza 

kwamba michezo kwa sasa ni sehemu ya 

kujipatia ajira na kuweza kuendeshea 

maisha, mfano mzuri ni mpira wa mi-

guu, sanaa ya muziki, uchoraji na mengi-

neyo, ambapo imeshadhihirika vijana 

wengi wanaendesha maisha yao kwa 

kupitia tasnia zilizotajwa hapo juu, na hii 

inasaidia kupunguza tatizo sugu la ajira 

linaloikumba Nchi yetu kinachotakiwa 

ni jamii na mtu mwenyewe kujipanga na 

kujua anachokifanya. 

Kwanza kushiriki katika mahsindano kama 

hayo kijana huyo aliweza kuwa mshiriki 

wa 11 kati ya 40 waliokimbia mbio hizo 

kwahiyo aliweza kujijengea hali ya kujia-

mini kitendo ambacho kimempa hamasa ya 

kujikita katika  mchezo huo ambapo kwa 

sasa anajichua kwa umakini zaidi ili aweze 

kushiriki mashindano mengine yatakayo 

jitokeza kama vile “Kilimanjaro Mara-

thon”. 

Wadau mnaombwa kumuunga mkono ki-

jana kama huyu ambaye amejitoa kiujasiri 

kupeperusha sifa ya WanaMtwara, ma-

ranyingi anakimbia alfajiri kwa km 30  

baada ya hapo anajiandaa na kwenda kaz-

ini kufundisha katika Shule ya Sekondari 

Ndumbwe, ratiba kwake haimsumbui 

kwani amejipangalia mfumo mzuri ambao 

haungiliani kimajukumu. 

(1.) Mh. Hawa A. Gha-

sia,(Mb), Waziri wa 

TAMISEMI. 
 

(2.) Nicholaus Mmuya, 

Afisa Michezo Wilaya 

akiwa ofisini. 

 

(3 ) Mwlm. Juma Li-

banda, Mshriki wa mbio 

ndefu za Uhuru kutoka H/

W Mtwara. 

(4) New Star Mbwala 
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